மீண்டும் ஷாஹின் பாக் ?

தலையங்கம்

ஷாஹின் பாக் குடியுரிமை சட்ட எதிர்ப்பு போராளிகளுக்கு தேசிய கீதம் பாடும் மண்டபமாக மனதில் வரித்துக்கொண்ட ஒரு நினைவுச் சின்னம். அதனை என்றென்றும் நினைவில் கொள்வது அவசியம். நினைவு கூறல் என்பது ஒரு சிறந்த எதிர்காலத்திற்காக, அதைச் செயல்படுத்த வேண்டிய கடமையுடன் கலந்து வருகிறது. வரலாற்று சிறப்புமிக்க ஷாஹீன் பாக் நினைவில் கொள்ள வேண்டிய   மறக்கவொண்ணா புரட்சி விதையாகும்.

ஷாஹீன் பாக் குறித்து, ஏராளமான ஆய்வுக் கட்டுரைகள் மற்றும் எண்ணற்ற கட்டுரைகள் ஏற்கனவே எழுதப்பட்டுள்ளன. சிலர் அதை அன்போடு நினைவில் வைக்க முயன்றனர். சிலர்  விரக்தியுடன்; சிலர் அதை ஒரு சலுகை பெற்ற லென்ஸ் மூலம் விமர்சன ரீதியாக பகுப்பாய்வு செய்தனர், மற்றவர்கள் அதை தங்கள் விழிப்புணர்வுடன் விரும்பி விரும்பி காதல் செய்தனர்

ஷாஹீன் பாக் ஒரு வீர வாழ்த்துக்கவிதை எழுத, அது தகுதியானது. ஷஹீன் பாக் டெல்லியின் மிகவும் நெரிசலான முஸ்லீம் பகுதிகளில் உள்ளிருப்பு போராட்டம் மற்றும் குறிப்பிடத்தக்க பெரிய முஸ்லீம், புறநகர்ப் பகுதிகள் மற்றும் இந்தியாவின் நகரங்களில் உள்ளிருப்பு போராட்டங்கள் காரணமாக அதிர்ந்தது. இது மும்பையின் ஆசாத் மைதானத்தில் மற்றும் டெல்லியின் ஜந்தர் மந்தரில் நடந்த ‘ஆசாதி’ நிகழ்வுகள் அல்ல, ஜாமியா மில்லியா இஸ்லாமியாவின் நுழைவு வாயில் எண் 07 அல்லது அலிகார் முஸ்லீம் பல்கலைக்கழகத்தின் பாப் இ சையது வளாகம் ஆகியவற்றில் எதிர்ப்பு மையங்களை உருவாக்கும் நிலையங்கள் அல்ல. அது எல்லாமே, அதை விடவும் அதிகம். இது யோகியின் பிரயாகராஜில் அலகாபாத்தின்  ரோஷன் பாக் எழுச்சி நினைவில் உள்ளது;  மவ்மாவில்  உள்ள மாவட்ட ஆட்சியர் அலுவலகத்தை நோக்கி ஜும் ஆ முடிந்து அணிவகுப்பு, மத்திய பிரதேசத்தின் கார்கோனில் உள்ள போலீஸ் தலைமையகத்திற்கு எதிரே உள்ள சாலையோரப் பந்தலில் திமிறிய மக்கள் கூட்டம் , தாருல் உலூம் நத்வதுல் உலமாவின் செயல் அலுவலகத்திற்கு வெளியே குழப்பம் ஏற்பட்டதால், மாணவர்கள் போராட்டத்தில் கலந்து கொள்வதைத் தடுத்ததைத் தொடர்ந்து  ஏற்பட்ட வெகுமக்கள் கோபம், கேரளாவின் கோழிக்கோட்டில் விமான நிலைய முற்றுகை, ஜலீல் குத்ரோலி, நவ் ஷீன் பெங்க்ரே உள்ளிட்ட பலரின் தியாகங்களை இந்நாடு என்றும் மறக்காது.

ஷாஹீன் பாக் எழுச்சியின்  பெரும் பங்களிப்பில் ஷர்ஜீல் இமாம் போன்ற  இளம் தலைமுறையினர் அதை உறுதி செய்யும் விதமாக முதியோர் படையின் தலைமை. தலைவியாக, மூதாட்டி பல்கீஸ்  பாட்டி மற்றும் பல எழுச்சி மிகு நண்பர்கள். அது மட்டுமா, துப்பாக்கிச் சூட்டில் கொல்லப்பட்ட 22 வயதான முஹம்மது ஷெரோஸ் மற்றும் அவரது தாயார், இறந்த மகனின் நினைவுடன் தொடர்ந்து  போராடி எதிர்ப்புத் தெரிவித்தனர், ஏனெனில் இந்த எழுச்சியையும் அவர் இதற்கு முன்பு சந்திக்காத அவரது நண்பர்களையும் அவர் நம்பிக்கையுடன் நோக்கினார்.

இந்த ஷாஹீன் பாக் நினைவுகூருவதே முக்கியம்- ஏனென்றால், இது ஒரு நிகழ்வு அல்ல. அது ஒதுக்கப்பட முடியாது. இது ஒரு குழப்பமான, மற்றும் மூர்க்கமான ஒரு சக்திக்கு எதிராக இந்நாட்டின் அழுத்தப்பட்ட சமூகத்தின் கூட்டு எதிர்ப்பின் மிகப்பெரிய சக்திவாய்ந்த செயலாகும்,

சமூக ஊடக நண்பர்கள் ஓர் உத்வேகத்துடன் கொண்டு சென்றார்கள். அவர்களது கருத்து இது ஒரு புரட்சிக்கு நெருக்கமான ஒன்றும் இல்லை. ஆனால் இது ஒரு எதிர்ப்பை விட மிக முக்கிய உயரடுக்கு   என இந்திய ஊடகங்கள் நினைவில் வைத்திருக்க விரும்புகிறது. யதார்த்தத்தில், ஷாஹீன் பாக் ஒரு இயக்கம், அது என்றும் உயிர்ப்புடன் உள்ளது.

ஷாஹீன் பாக், தாய்மார்களின்  குறிப்பிடத்தக்க சாதனை. பலர் ஏற்கனவே குறிப்பிட்டுள்ளபடி, தன் முனைப்புடன், சமூகம் சார்ந்த நிறுவனத்தை வழிநடத்துவதில் முஸ்லீம் பெண்களை முன்னிலைப்படுத்தியது. ஹிஜாப் உடையணிந்த, படித்த முஸ்லீம் பெண்கள் முன்னணியில் இருந்து வழிநடத்துவது மட்டுமல்லாமல், முஸ்லீம் ஆண்களை அவர்களுக்கு பின்னால் அணி திரட்டியதையும் இதற்கு முன் யாரும் கண்டதில்லை. ராஜஸ்தானின் முஸ்லிம்கள் முன்னர் அறியப்படாத ஹெபா குல்சூம் எனும் புர்கா உடையணிந்த ஒரு தலைவி கண்டெடுக்கப்பட்டார். அவர் வழிநடத்தி உள்ளிருப்பு போராட்டத்தில் தொகுத்து வழங்கினார். ஆயிரக்கணக்கான முஸ்லீம் ஆண்களும் பெண்களும், தரையில் கம்பளத்தில் அமர்ந்து, இரண்டு நீண்ட மாதங்களுக்கு தினமும் காலையில் ஹெபா தனது மூத்த சகோதரருடன் வருவார் என்று காத்திருப்பார்கள். அவள் மொத்த இரண்டு நிலைகளில் ஒன்றில் உட்கார்ந்திருப்பாள், ஒன்று பெண்களுக்கும் மற்றொன்று ஆண்களுக்கும் – ஒருவருக்கொருவர் அருகில், மைக்கில் மாற்றுமாறு சமிக்ஞை செய்வதோடு, அன்றைய நிகழ்வை அதிகாரப்பூர்வமாக தனது உற்சாகமான பேச்சுடன் தொடங்குவார். அவரது சகோதரர் வழக்கமாக தனது மைதானத்தில் கடையைத் திறக்க எதிர்ப்புத் தளத்தை விட்டு வெளியேறி, தனது சகோதரியை வீட்டிற்கு அழைத்துச் செல்ல இரவில் தாமதமாகத் திரும்புவார். போராட்டக்காரர்கள் சார்பாக, காவல்துறை மற்றும் பிற மாவட்ட அதிகாரிகளுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்திய அதிகாரம் மிக்க பங்கேற்பு  அவருடையது .

ஷாஹின் பாக்  இயக்கத்தின் போது வெவ்வேறு நகரங்களில் சந்தித்த, பல ஊக்கமளிக்கும் பெண் தலைவர்களில் ஒருவர். கேரளாவின் கண்ணூரில், ஒரு நடுத்தர வயது மனிதர் தனது பேச்சுக்குப் பிறகு  ஊடகத்தினரிடம் நடந்து சென்று பெருமையுடன் தன்னை லதீதாவின் தந்தை என்று அறிமுகப்படுத்திக் கொள்வார். ஷாஹீன் பாக் இல்லாதிருந்தால் – ஒரு இயக்கமாக, ஹெபா  போன்ற தலைவிகளும்  எண்ணற்ற பிற முஸ்லீம் பெண் தலைவிகளும் உலகின் முன் அறியப்படாமலே சென்றிருப்பார்கள். முஸ்லிம் சமூகம், சமூகத்தின் உண்மையான அர்த்தத்தையும் உணர்ந்தது. இது ஒருவருக்கொருவர் துன்பங்களை உணர்ந்து, கைகளைப் பிடித்து, ஒருவருக்கொருவர் ஒரு மாறுபட்ட, ஆனால் தனித்துவமான கூட்டணியாக மாறியது.

சஃபூரா சர்கரின் கைது உண்மையான அர்த்தத்தில் சமூகத்தின் முன்னுரிமை பிரச்சினையாக மாறியது. முஸ்லீம் குடும்பங்கள் அவரது விடுதலைக்காக நோன்பு நோற்றன. மஸ்ஜித்கள் அவர்கள் சந்திக்காத ஒரு முஸ்லீம் பெண்ணின் நல்வாழ்வுக்காக தொடர்ந்து பிரார்த்தனை செய்தனர். பின்னர் தடுத்து வைக்கப்பட்டிருந்த மற்ற முஸ்லிம்களுக்கும். சமூகத்துடன் சேர்ந்த இந்த உணர்வு ஒன்றுபடுத்தியது. பின்னர், டெல்லி படுகொலைகளில் இருந்து தப்பிப்பிழைத்தவர்களுக்கு, மறுவாழ்வு அளிப்பதில் மிக முக்கியமான பங்கை வகித்தனர். வெவ்வேறு நகரங்கள், மற்றும் பாதைகளில் சிறிய எதிர்ப்பின் வலையமைப்பை உருவாக்கும் இந்த முழு செயல்முறையும் ஒரு புதிய சிவில் சமூக கட்டமைப்பை உருவாக்கியது.

நாடு முழுவதும் லாக் டவுன் பற்றிய தன்னிச்சையான அறிவிப்புக்குப் பின்னர், பெரு நகரங்களில் இருந்து தொழிலாளர்கள் மற்றும் கூலிகளின் தலைகீழ் இடம்பெயர்வின் போது, இந்த நெட்வொர்க் நிவாரணப் பணிகளில் முன்கூட்டியே பங்கேற்றது. ஆசிப் இக்பால் தன்ஹா என்ற மாணவர் தலைவர் உள்ளூர் காவல் நிலையத்தில் இருந்து பாஸ் ஒன்றைப் பெற்றார். இதனால் பயணிக்க சுதந்திரம் பெறவும், அவசரமாக தேவைப்படுபவர்களுக்கு இலவச ரேஷனை வழங்கவும் தொடங்கினார். சில வாரங்களுக்குப் பிறகு, ஆசிப் கைது செய்யப்பட்டார், பின்னர் கடுமையான யுஏபிஏ மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டு, திகார் சிறைக்கு அனுப்பப்பட்டார், அங்கு அவர் தற்போது சிறையில் அடைக்கப்பட்டுள்ளார். உள்ளூர் அரசாங்க மருத்துவமனையில் இலவச உணவை விநியோகித்துக் கொண்டிருந்தபோது,  நகரத்தின் மற்றொரு முக்கிய Cஆஆ எதிர்ப்பு ஆர்வலர் அமீர் மிண்டோய் கைது செய்யப்பட்டார். துன்பங்களும் துயரங்களும் தொடர்ந்து நிலையிலும் யாரும் சோர்வடையவில்லை.

கொரோனா வைரஸ் இந்தியாவில் வளர்ந்து வரும் அச்சுறுத்தலாக அதிகாரப்பூர்வமாக அறிவிக்கப்படும் நிலை வர, ண்Pற் ஐ தொடங்க இந்திய அரசாங்கத்தின் இனப்படுகொலை திட்டம் நிறுத்தப்பட்டது. இயக்கம் இடைநிறுத்தப்பட்டது. அதனுடன், மற்ற அனைத்து உள்ளிருப்பு தளங்களும். அதனுடன், தன்னிச்சையான கைதுகளின் தொடர்வையும், முஸ்லிம்களை, குறிப்பாக தப்லிகி ஜமாத் உறுப்பினர்களையும், கொரோனா குண்டுகளாக மனிதநேயமற்றதாக்குவதையும் தொடங்கியது. இந்தியா தனது முஸ்லீம் குடிமக்களுக்கு எதிராக கொரில்லாப் போரை நடத்தியது போல் தோன்றியது. Cஆஆ எதிர்ப்பு ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் துன்புறுத்தப்பட்டு சிறையில் அடைக்கப்பட்டனர். அவற்றின் சொத்துக்கள் சீல் வைக்கப்பட்டன. அவர் தம் வணிகங்களுக்கு அபராதம் விதிக்கப்பட்டது.

சமூகத்தைப் பொறுத்தவரை, ஷாஹீன் பாக் ஒரு விழிப்புணர்வு. இது ஒரு சிறந்த நாளைக்கான நம்பிக்கையை மக்களுக்குக் கொடுத்தது. அது விரும்பியதை அடைந்ததால் அல்ல. ஆனால், அதன் உரிமை போராளிகள் எவ்வாறு போராட வேண்டும் என்பதைக் கற்றுக்கொண்டதால். ஒரு நல்ல விடியலுக்கான, அவர்களின் கனவுகளை அணுக முஸ்லிம் சமூகம் போராடியது. நிச்சயமற்ற, மிகவும் பயங்கரமான நாளை எண்ணி ஆவேசமாக அவர்கள் போராடிக் கொண்டிருந்தார்கள். ஷாஹீன் பாக் என்பது அந்தக் கனவின், அந்த நம்பிக்கையற்ற தன்மைக்கு எதிரான ஒரு பொருள்மயமாக்கலாகும். மேலும் இது எதிர்கால வரலாற்றில், என்றென்றும் நினைவில் வைக்கப்படும். ஷாஹின் பாக் என்பது அரச அச்சுறுத்தலுக்கான எதிர்ப்பின் மொழி. அதனை கற்றுக்கொண்டவர்கள் இன்று டெல்லியை அதிர வைத்துக்கொண்டிருக்கிறார்கள். சாமான்ய மக்களின் ஜனநாயக உரிமை தேடல் என்றும் ஓயாது. குடியுரிமை சட்டமானாலும் சரி, வேளாண் சட்டங்கள் ஆனாலும் சரி  இரண்டுமே வெகு மக்கள் கோபத்தீயில் பொசுங்கி  போகும் என்பது  திண்ணம் .

Show More

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button