சர்வதேச அளவில் சந்தி சிரிக்கும் மானம்

தலையங்கம்

21ம் நூற்றாண்டில் தனிமனித உரிமைகள் குறித்து குரல்கள் ஓங்கி ஒலித்துக்கொண்டு இருக்கின்றன. 2 ஆம் உலகப்போருக்குப்பின், 3 ஆம் உலக நாடுகளில் சுதந்திரத்திற்கான உரிமை தொடர்பான வேட்கை, அதிகரிக்க தொடங்கியது .

குறிப்பாக, இந்திய திருநாடு உரிமைகள் தொடர்பான விஷயத்தில் உலகிற்கே முன் உதாரணமாக விளங்கி வருகிறது என்பதெல்லாம் பொய்யாய்; பழங்கனவாய் இனி மாறிடுமோ, என்ற வேதனை , அச்சம் தற்போது நாட்டை ஆறரை ஆண்டுகளாக ஆண்டு வரும் சக்திகளைக்கண்டதின் பின் நமக்கு ஏற்படுகிறது . உரிமைகள் பேணும் விஷயத்தில், உலகுக்கே கற்றுக்கொடுக்கும் வண்ணம் உச்சத்தில் இருந்த நாம், இன்று பரிதாப நிலையை நோக்கி செல்லும் அவலத்தினை என்னவென்று சொல்வது .

இந்தியா தனி மனித சுதந்திரக் குறியீட்டில் முன்பை விட 17 இடங்களை விட்டு கீழிறங்கி , 162 நாடுகளில் 111 வது இடத்திற்கு தள்ளப்பட்டுள்ளது.

கேடோ நிறுவனம் வெளியிட்டுள்ள மனித சுதந்திரக் குறியீடு 2020 அறிக்கையில், இந்தியா 162 நாடுகளில் 111 வது இடத்தில் உள்ளது.

இந்தியா 6.43 மதிப்பெண்ணைப் பதிவுசெய்தது, இது குறியீட்டால் மதிப்பிடப்பட்ட 162 நாடுகளின் சராசரி மனித சுதந்திர மதிப்பீட்டை விட 6.93 ஆக குறைவாக உள்ளது. இந்தியாவில் தனிநபர் சுதந்திரத்திற்கு 6.30 மதிப்பெண் வழங்கப்பட்டது, பொருளாதார சுதந்திரம் 6.56 என மதிப்பிடப்பட்டது.

அண்டை நாடான பாகிஸ்தான் (140), பங்களாதேஷ் (139) மற்றும் சீனா (129) ஐ விட இந்தியா முதலிடத்தில் உள்ளது, ஆனால் பூட்டான் (108), இலங்கை (94) மற்றும் நேபாளம் (92) ஆகிய இடங்களுக்கு கீழே உள்ளது.

முதல் 10 இடங்களைப் பிடித்த நாடுகள் நியூசிலாந்து, சுவிட்சர்லாந்து, ஹாங்காங், டென்மார்க், ஆஸ்திரேலியா, கனடா, அயர்லாந்து, எஸ்டோனியா, மற்றும் ஜெர்மனி மற்றும் சுவீடன் (கடைசி இரண்டு இடங்கள் 9 வது இடத்தில் உள்ளன). ஜப்பான் 11 வது இடத்திலும், இங்கிலாந்து மற்றும் அமெரிக்கா 17 வது இடத்திலும் உள்ளன.

மறுமுனையில், சிரியா மிக மோசமான இடத்திலும், சூடான், வெனிசுலா, ஏமன் மற்றும் ஈரான் ஆகிய நாடுகளிலும் உள்ளன.

சட்டத்தின் விதி, பாதுகாப்பு மற்றும் சமய சமூக பாதுகாப்பு , சட்ட அமைப்பு மற்றும் சொத்து உரிமைகள் போன்ற துறைகளில் , 76 “தனிப்பட்ட மற்றும் பொருளாதார சுதந்திரத்தின் தனித்துவமான குறிகாட்டிகளை” பயன்படுத்தி குறியீடு கணக்கிடப்படுகிறது.

2008 ஆம் ஆண்டிலிருந்து எங்களிடம் ஒரே மாதிரியான தரவு உள்ள அனைத்து நாடுகளையும் ஒப்பிடுகையில், உலக அளவில் சுதந்திரத்தின் வீச்சு சற்று குறைந்துவிட்டது.

உலக மக்கள் தொகையில் 15% மக்கள் மட்டுமே சுதந்திரத்தின் உச்சத்தில் வாழ்கின்றனர். 34% பேர் அதன் கீழ் வாழ்கின்றனர். மிகவும் சுதந்திரமான மற்றும் குறைந்த சுதந்திர நாடுகளுக்கிடையேயான மனித சுதந்திரத்தின் இடைவெளி 2008 முதல் விரிவடைந்துள்ளது,

10 பிராந்தியங்களில், அதிக அளவு சுதந்திரம் வழங்கப்படும் பகுதிகள், வட அமெரிக்கா (கனடா மற்றும் அமெரிக்கா), மேற்கு ஐரோப்பா மற்றும் கிழக்கு ஆசியா ஆகும்

மத்திய கிழக்கு மற்றும் வட ஆபிரிக்கா, துணை-சஹாரா ஆப்பிரிக்கா மற்றும் தெற்காசியாவில் சுதந்திரத்தின் வீச்சு மிகக் குறைந்த அளவுகள் மட்டுமே உள்ளன, ”என்று அந்த அறிக்கை மேலும் கூறியுள்ளது.

மகளிர் சார்ந்த உரிமைகள் வட அமெரிக்கா, மேற்கு ஐரோப்பா மற்றும் கிழக்கு ஆசியாவில் வலுவானவை மற்றும் மத்திய கிழக்கு மற்றும் வட ஆபிரிக்கா, துணை சஹாரா ஆப்பிரிக்கா மற்றும் தெற்காசியாவில் குறைந்த அளவிலேயே பாதுகாக்கப்படுகின்றன.

சுதந்திரத்தின் வீச்சை அதிகமாக அனுபவிக்கும் நாடுகளும், மற்ற நாடுகளில் உள்ளதை விட தனிநபர் வருமானத்தை (35,340) கணிசமாக அதிக அளவில் அனுபவிக்கின்றன. குறைந்த சராசரி தனிநபர் வருமானம், 7 7,720 ஆகும்.

மனித சுதந்திரத்திற்கும், ஜனநாயகத்திற்கும் இடையில் ஒரு வலுவான உறவையும் இந்த ஆய்வு கண்டறிந்தது. தவிர ஹாங்காங். எவ்வாறாயினும், 2019 மற்றும் 2020 ஆம் ஆண்டுகளில் சீன கம்யூனிஸ்ட் கட்சியின் முன்னோடியில்லாத தலையீடுகளின் தாக்கம் – இது 2018 தரவுகளின் அடிப்படையில் ஹாங்காங் குறைவான அளவுடன் இருந்ததால் இந்த ஆண்டு அறிக்கையில் பெரிதாக பிரதிபலிக்கவில்லை – ஹாங்காங்கின் மதிப்பெண் குறிப்பிடத்தக்க அளவில் குறைவதைக் காணலாம் என்று அறிக்கை கூறுகிறது .

“மனித நல்வாழ்வில் சுதந்திரம் ஒரு முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது. மேலும் அவை சுதந்திரம் செல்வாக்கு செலுத்தும் சிக்கலான வழிகளைப் பற்றிய மேலும் ஆராய்ச்சிக்கான வாய்ப்புகளை வழங்குகின்றன, இந்நிலையில், மானுட உரிமைகள் பேணப்பட்டு மனித உரிமைகள் உச்சத்தில் இருக்கும் நிலையில் , அந்த அம்சங்களுக்காக பெருமையுடன் பார்க்கப்பட்ட இந்தியா பின்தங்கிய நிலையை நோக்கி செல்வது சோகமானது . இது ஆள்வோருக்கு நிச்சயம் பெருமை சேர்க்கக்கூடியதன்று

உலகெங்கிலும் உள்ள தனிப்பட்ட சுதந்திரம் “2008 முதல் குறிப்பிடத்தக்க சரிவைக் கண்டுள்ளது” . ஒட்டுமொத்த சுதந்திரமும் அதே நேரத்தில் குறைந்த அளவிலேயே குறைந்துவிட்டது. ” அறிக்கை அளவிடும் 12 முக்கிய வகைகளில், ஐந்தைத் தவிர மற்ற அனைத்துமே மதச் சுதந்திரம், அடையாளம் மற்றும் உறவு சுதந்திரங்கள் மற்றும் சட்டத்தின் ஆட்சி ஆகியவை மிக சரிவான நிலையில் குறைவதைக் கண்டன, ”என்று தணிக்கை அறிக்கை கூறுகிறது.

இந்தியாவின் தரவரிசை தரமிறக்க கூடியதாக இந்த ஆண்டு வெளியிடப்பட்ட சமீபத்திய குறியீடு இதுவாகும். ஏப்ரல் மாதத்தில், பத்திரிகை சுதந்திரக் குறியீட்டில் இந்தியா 142 வது இடத்தைப் பிடித்தது, அதைத் தொடர்ந்து செப்டெம்பரில் உலகளாவிய பொருளாதார சுதந்திரக் குறியீட்டில் 26 இடங்கள் சரிந்தன. கல்வி சுதந்திரம் மற்றும் இணைய சுதந்திரம் குறித்த குறியீடுகளில் இந்தியா குறைந்த மதிப்பெண்களைப் பதிவு செய்துள்ளது. இந்த சரிவு புள்ளிவிபரம் மோடி கூடாரத்தின் படு தோல்வி சரித்திரத்தில் மற்றுமொரு அத்தியாயமாக இருக்கிறது. நேரு காலத்தில், நம் நாடு புகழின் உச்சத்தில் இருந்தது எனில் மோடியாரின் ஆட்சியில் எதிர்மறை நிலையில் உலகளவில் சந்தி சிரிக்கும் நிலையை அடைந்துள்ளது ..

சரிவை நோக்கி செல்லும் தேசம் செறிவை நோக்கி செல்வது எப்போது ?

Show More

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button